Viêm đại tràng do dùng thuốc

Bệnh đại tràng chức năng thứ phát có thể do thuốc gây ra:

Bệnh đại tràng chức năng thứ phát có thể do thuốc gây ra: 1

  •  Do kháng sinh: Dùng kháng sinh loại có phổ rộng (cycline và dẫn chất, colistine, neomycine… ) lâu ngày. Nêu bị nhẹ thì đi lỏng, đầy hơi trướng bụng, thường xảy ra sau khi dùng thuốc 12-72 giờ. Có trường hợp bị bệnh sau vài ngày đã ngừng uống thuôc. Phân nhão, màu hơi xanh nhiều nhầy, dính và ít có mùi. Nếu ở trạng thái bán cấp thì đi lỏng thực sự, chảy máu, sốt, soi sigma tràng có bị loét: dâu hiệu của viêm đại tràng do kháng sinh kích thích niêm mạc. Cấy phân có triệu chứng của loạn khuẩn.
  •  Do thuốc sát khuẩn ruột: Như các dẫn chất của nitrofuran, quinoleic, hoặc dùng phối hợp nhiều loại thuốc sát khuẩn với nhau; thuốc nhuận tràng như magie sunfat dùng lâu ngày, mật bò, phenolphtalein có thể gây tắc ruột cấp do liệt ruột hay xoắn ruột. Thường bị đi lỏng kèm rối loạn điện giải, mất nhiều kali (bị thải theo phân) gây liệt ruột.
  •  Các hóa chất khác: như streptomicine, coritcoide, thuốc chống gián phân trong chống ung thư có thể gây đi lỏng. Các loại thuốc an thần, chống trầm cảm gây táo bón có thể bị liệt ruột. Dùng lâu có thể làm thay đổi cơ học thành ruột gây ra triệu chứng đại tràng dài và to. Các thuốc chống bệnh Parkinson cũng có thể gây ra táo bón vì tác động lên nhu động và trương lực cơ ruột.
  •  Ngoài ra nhiễm độc các muối vàng, thủy ngân có thể gây đi lỏng. Ure máu tăng cũng gây đi lỏng, có khi xuất huyết tiêu hóa.

Giáo sư, tiến sĩ Nguyễn Văn Ngạc

(Theo Bách Khoa thư Bệnh học – Tập 2)

Bình Luận Của Khách Hàng

  1. Vanquanglong says:

    Gần đây( 8-9 ngày liên tục) e bị đầy bụng chướng bụng,ợ hơi( nhiều),ơ chua (ít), khô miệng, đi ngoài lúc đặc lúc ít, bụng cứ sôi, chắc là do em ăn uống qâ nhiều trước khi bị, em từng bị trào ngược dạ dày cách đây 4 tháng, em cần ăn uống như thế nào để giải quyết mấy vấn đề trên để không mệt mỏi nữa ạ

    • Chào bạn
      Các triệu chứng cho thấy dạ dày của bạn đang có vấn đề, có thể là Hội chứng trào ngược dạ dày thực quản tái phát hoặc viêm loét dạ dày, cần thăm khám cụ thể mới biết chính xác được. Bạn nên tới cơ sở y tế gần nhất kiểm tra.

  2. Tuyen says:

    Truong hop nay benh nhan phai lam nhu the nao a ?
    Xin cam on nhieu

    • Chào bạn
      Nếu thuốc đó (thuốc gây tác dụng phụ là viêm đại tràng) dừng lại được hoặc có thể thay thế bằng thuốc khác không gây ảnh hưởng tới đại tràng thì viêm đại tràng sẽ dần hồi phục nếu được điều trị hợp lý. Còn không thể thay thế mà phải dùng kéo dài thì bác sỹ cần cân nhắc sử dụng thêm thuốc, sản phẩm bảo vệ đại tràng để hạn chế tác dụng phụ.

  3. Nguyen The Hoai Trang says:

    Xin chao! Minh bi viem ta trang va da day. Hom truoc minh an do an cay, sau do di ngoai thay mau do, co chut mau dong, phan den, gio an gi cung oi. Chi an duoc do an loang va an nhe, minh dang hoang mang khong biet co bi xuat huyet bao tu khong a?? Cam on da doc.

    • Chào bạn
      Đó không phải là xuất huyết dạ dày, nhưng bạn nên tới ngay cơ sở y tế, cần điều trị dứt điểm, tránh biến chứng. Với bệnh này, bạn nên kiêng rượu bia (cồn) và các chất kích thích đường tiêu hóa như chua, cay nóng, đồ uống có gas. Ặn đồ ăn dễ tiêu, không nên để bụng quá no hoặc quá đói. Tránh căng thẳng, lo lắng kéo dài vì những tác nhân này có thể làm tăng tình trạng viêm loét.

Ý kiến của bạn